Học sinh cấp 3 có được đi xe máy không?

Học sinh cấp ba hiện nay sử dụng xe máy rất nhiều và cũng có nhiều trường hợp bị cảnh sát giao thông bắt. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp học sinh cấp ba đi xe máy nhưng vẫn không bị bắt hay xử phạt. Liệu học sinh cấp ba có được đi xe máy hay không? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X.

Căn cứ:

Nội dung tư vấn:

1. Học sinh cấp 3 được phép đi xe máy?

Cảnh tưởng học sinh cấp ba đèo nhau đi học rồi cùng nhau dàn hàng ngang đi về giữa đường đã không còn hiếm ở Việt Nam. Đối với độ tuổi chưa có bằng lái này, hành vi điều khiển phương tiện gắn máy có thực sự hợp pháp hay không? 

Học sinh cấp 3 được phép đi xe máy những những loại xe này là những xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50cm3. Những chiếc xe này, có thiết kế nhỏ gọn, vận tốc không quá lớn và việc sử dụng dễ dàng. Bởi vậy, việc cho phép học sinh cấp ba độ tuổi đủ 16 tuổi được sử dụng loại xe này để đi học cũng có phần rất hợp lý. Cụ thể quy định tại Khaorn 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008: 

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

“a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Như vậy, với những chiếc xe có diện tích xi lanh hơn 50cm3 thì việc học sinh cấp 3 điều xe này sẽ là hành vi vi phạm pháp luật. Hình thức xử phạt đối với việc học sinh vi phạm điều khiển xe mô tô sai diện tích xilanh lên đến 600.000 đồng được quy định tại Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên

...

Như vậy, học sinh cấp 3 (đủ 16 tuổi) đã có thể sử dụng xe máy.Tuy nhiên, chỉ được sử dụng xe với dung tích xi lanh 50m3.

2. Có cần bằng lái khi học sinh cấp 3 đi xe máy. 

Giấy phép lái xe là một loại chứng chỉ chứng minh khả năng điều kiện điều khiển phương tiện giao thông. Bởi vậy, pháp luật quy định đủ 18 tuổi trở lên phải tham gia học và thi bằng lái mới được phép điều khiển phương tiện giao thông. Cụ thể quy định tại Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008:

Điều 59. Giấy phép lái xe

1. Căn cứ vào kiểu loại, công suất động cơ, tải trọng và công dụng của xe cơ giới, giấy phép lái xe được phân thành giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

c) Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Theo đó, việc học và thi bằng lái chỉ xảy ra với trường hợp sử dụng xe mô tô hai bánh có dung tích từ 50 cm3. Như vậy, với học sinh cấp 3 điều khiển xe máy dưới 50 cm3 thì không phải thi bằng lái.

Hy vọng bài viết có ích cho bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ