Không sang tên đổi chủ xe phạt bao nhiêu?

Sang tên đổi chủ là tác vụ bắt buộc của người điều khiển phương tiện khi chuyển nhượng, tặng cho, mua bán phương tiện giao thông. Vậy khi bị Cảnh sát giao thông dừng xe với lỗi không sang tên xe thì phạt thế nào?

 


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP
  • Thông tư 15/2014/TT-BCA

 

Nội dung tư vấn:

1. Sang tên khi chuyển nhượng là bắt buộc

Bất kể loại phương tiện giao thông thì việc sang tên khi chuyển nhượng (mua bán, tặng cho) đều phải thực hiện thủ tục tại cơ quan nhà nước nhằm đổi chủ sở hữu. Quy định này được cụ thể hóa tại Thông tư 15/2014/TT-BCA:

Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

...

2. Ngay khi có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng xe, chủ xe phải thông báo bằng văn bản theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này đến cơ quan đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký xe đó để theo dõi. Trường hợp chủ xe không thông báo thì tiếp tục phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về chiếc xe đó đến khi tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.

 

Như vậy, trong thời gian là 30 ngày kể từ ngày ký kết hợp đồng mua bán thì sẽ phải thực hiện làm thủ tục sang tên.

 

2. Mức xử phạt

Do là trách nhiệm, nghĩa vụ của chủ xe nên nếu không thực hiện sang tên đổi chủ thì sẽ bị xử phạt. Mức xử phạt cụ thể là.

Đối với xe máy: 

  • Cá nhân sở hữu: 100.000đ - 200.000đ (Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)
  • Tổ chức sở hữu: 200.000đ - 400.000đ (Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

 

Đối với ô tô: 

  • Cá nhân sở hữu: 1.000.000đ - 2.000.000đ (Khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)
  • Tổ chức sở hữu: 2.000.000đ - 4.000.000đ (Khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

 

 

Thực tế, khi bị dừng xe thì cán bộ cảnh sát sẽ tiến hành kiểm tra tên tuổi cũng như những thông tin liên quan, đối chứng với những thông tin trên giấy đăng ký xe của chủ xe. Nếu thấy sự khác biệt, CSGT sẽ kiểm tra thông tin bằng nghiệp vụ của mình để xác định xe này là xe mượn hay mua bán không sang nhượng.

 

Tham khảo thêm những lỗi liên quan:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ