11

Th 01

Không mang giấy tờ xe phạt bao nhiêu?

Không mang giấy tờ xe phạt bao nhiêu?

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận
Dù xe có giấy tờ đầy đủ nhưng vì một lý do nào đó mà lơ đãng, quên mang theo. Khi bị CSGT dừng xe thì hành vi quên mang đăng ký xe sẽ bị xử phạt như thế nào?

 


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn:

1. Bắt buộc phải mang theo đăng ký xe

Theo quy định của pháp luật mà cụ thể là tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông cần mang những giấy tờ sau:

  • Đăng ký xe;
  • Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.
     

Như vậy, mang theo Giấy đăng ký xe khi lưu thông là điều bắt buộc, không tuân thủ sẽ bị xử phạt.

 

2. Mức xử phạt

Với lỗi quên mang theo giấy đăng ký xe thì tùy vào từng loại phương tiện khi tham gia giao thông sẽ có mức xử phạt hành chính khác nhau. Cụ thể:

  • Xe máy: 80.000đ - 120.000đ (Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)
  • Xe ô tô: 200.000đ - 400.000đ (Khoản 3 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

 

Trên thực tế, khi xử phạt lỗi Quên giấy tờ xe thì cơ quan công an sẽ giữ một giấy tờ nào đó của bạn (Giấy phép lái xe) và lập biên bản. Qua quá trình xác nhận, bạn cầm giấy đăng ký xe quay lại cơ quan công an xác minh rằng là "Quên" - thay vì là "Không có", bạn sẽ tiến hành nộp phạt để nhận lại giấy tờ của mình.

 

Tham khảo thêm những lỗi liên quan:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: