Quên không mang bảo hiểm xe phạt bao nhiêu?

Khi tham gia giao thông thì chúng ta luôn phải đem theo Bảo hiểm trách nhiệm dân sự. Đây là quy định bắt buộc và nếu không tuân thủ sẽ bị CSGT xử phạt như thế nào?

 


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn:

1. Bắt buộc phải mang theo Bảo hiểm xe

Bảo hiểm trách nhiệm dân sự sinh ra với mục đích là khi bạn va chạm và gây thiệt hại cho một ai đó thì cơ quan bảo hiểm sẽ thực hiện việc bồi thường thay cho bạn. Điều đó không có nghĩa bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm khác:

  • Trách nhiệm hành chính (Xử phạt hành chính vì vi phạm lỗi giao thông)
  • Trách nhiệm hình sự (Nếu gây thiệt hại mà đủ yếu tố cấu thành tội danh)

 

Theo quy định của pháp luật mà cụ thể là tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông cần mang những giấy tờ sau:

Như vậy, mang theo Bảo hiểm xe khi lưu thông là điều bắt buộc, không tuân thủ sẽ bị xử phạt.

 

2. Mức xử phạt

Có một điều hết sức thú vị là: Đối với xe máy, chúng ta mua bảo hiểm với giá 66.000đ nhưng nếu không mang hoặc không có bảo hiểm thì mức phạt bằng nhau với mức là 80.000đ - 120.000đ (Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Đối với xe ô tô thì mức phạt cũng tương tự với hai lỗi là không mang theo và không có bảo hiểm là 400.000đ - 600.000đ (Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

 

Tham khảo thêm những lỗi liên quan:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hagtag:
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ