Độ pô xe máy bị phạt bao nhiêu?

Độ pô xe gắn máy không còn quá xa lạ, độ pô xe được coi là thay đổi kết cấu xe và khi bị CSGT bắt sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 155/2016/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

1. Pháp luật không cho phép độ pô xe máy

Độ pô xe máy nhằm mục đích thay đổi kết cấu pô xe, khiến tiếng nổ to hơn, giòn hơn, tạo cảm giác "cool ngầu" cho chủ xe. Tuy nhiên, hành vi này lại hoàn toàn bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật. Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định như sau:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

...

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.

 

Việc độ pô để tạo âm thanh to hơn so với thiết kế của nhà sản xuất là hành vi bị nghiêm cấm. Và chế tài xử phạt cũng đã có sẵn trong trường hợp này.

 

2. Chế tài xử phạt với hành vi độ pô

Hành vi độ lại pô, dù chưa gây ra bất kỳ hậu quả gì nhưng nếu bị phát hiện vẫn sẽ bị xử phạt theo nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

 

 

Đối với cá nhân thì mức phạt tối đa cho hành vi này là 1 triệu đồng, còn với tổ chức thì số tiền sẽ là gấp đôi, tất nhiên là đi kèm với những hình phạt bổ sung như tạm ngừng, tịch thu pô đã độ.


Đó là chỉ riêng với hành vi độ pô, còn nếu đã độ pô gây ồn ào, mất trật tự ảnh hưởng đến mọi người xung quanh thì còn có thể bị xử phạt hành chính về hành vi này. Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

 

Mức phạt cho hành vi gây ồn ào này khá nhẹ, chưa đủ sức răn đe. Ngoài ra, nếu vi phạm quy định về chuẩn tiếng ồn thì người vi phạm cũng có thể bị xử phạt theo nghị định 155/2016/NĐ-CP:

Điều 17. Vi phạm các quy định về tiếng ồn

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn dưới 02 dBA.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 02 dBA đến dưới 05 dBA.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 05 dBA đến dưới 10 dBA.

...

 

Mức phạt cho hành vi này tùy thuộc theo mức độ tiếng ồn vượt quá quy định. Mức phạt cao nhất lên đến 160 triệu đồng.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ