28

Th 06

Con một có phải đi nghĩa vụ quân sự

Con một có phải đi nghĩa vụ quân sự

  • Nguyễn Trọng Nghĩa
  • 0 bình luận
Là con duy nhất trong một gia đình (con một) thì có phải tham gia nghĩa vụ quân sự hay không? Hãy cùng tìm hiểu bài viết này của LSX.

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  • Luật nghĩa vụ quân sự 2015
  • Thông tư 140/2015/TT-BQP

 

Nội dung tư vấn

Để không phải (được) tham gia nghĩa vụ quân sự thì cần nằm trong trường hợp hoãn hoặc miễn theo quy định tại Thông tư 140/2015/TT-BQP, cụ thể:

Trường hợp Hoãn nghĩa vụ quân sự (Khoản 1 Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP):

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

g) Đang học tập tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

 

Có thể thấy rằng, trường hợp của bạn có cơ sở để xét "Là lao động duy nhất trực tiếp pháp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động". Việc xem xét giải quyết tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự dựa vào đơn đề nghị của người làm đơn có xác nhận của UNBN phường/xã nơi cư trú.

 

Trường hợp Trốn nghĩa vụ quân sự (Khoản 2 Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP):

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

 

Nếu không thuộc trường hợp tạm hoãn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự thì có khả năng cao là bạn vẫn phải/ được chấp hành nghĩa vụ quân sự như bình thường.

 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: