Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

bởi Ngọc Gấm
Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Chào Luật sư, Luật sư có thể cho tôi biết thêm thông tin về việc đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của tôi.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Nghề công an là một cao quý trong các nghề cao quý tại Việt Nam. Nhiều bạn trẻ ngày nay có ước mơ trở thành một người chiến sĩ công an nhân dânl đã lên đường nhập ngũ công an để có thể sau này có cơ hội trở thành một người chiến sĩ công an thật thụ; giúp ích cho đời. Tuy nhiên do yêu cầu ngày càng cao của ngành công an nên đã rất nhiều người đã ra ngành bởi không được vào biên chế nhà nước để có được một mức lương ổn định. Vậy khi đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Để có thể cung cấp cho bạn thông tin về việc đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không? LSX mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của chúng tôi.

Căn cứ pháp lý

Cần bao nhiêu tuổi để có thể tham gia nghĩa vụ công an tại Việt Nam?

Theo quy định tại Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau: Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định chi tiết về đối tượng tuyển chọn và thời gian phục vụ trong lực lượng công an nhân dân như sau:

– Công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Công dân nữ trong độ tuổi gọi nhập ngũ đã đăng ký nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, có trình độ chuyên môn phù hợp với yêu cầu của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xem xét, tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

– Bộ trưởng Bộ Công an quy định cụ thể độ tuổi tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phù hợp với tính chất, đặc điểm của từng đơn vị sử dụng và quy định ngành nghề cần thiết để tuyển chọn công dân nữ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân phù hợp với nhu cầu sử dụng trong từng thời kỳ.

– Thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân là 24 tháng. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ nhưng không quá 06 tháng trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Công an nhân dân năm 2018.
– Thời gian thực hiện nghĩa vụ được tính từ ngày giao nhận công dân; trong trường hợp không giao nhận tập trung thì tính từ ngày đơn vị Công an nhân dân tiếp nhận đến khi được cấp có thẩm quyền quyết định xuất ngũ. Thời gian đào ngũ, thời gian chấp hành hình phạt tù không được tính vào thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

Mức lương của các chiến sĩ công an khi đi nghĩa vụ là bao nhiêu?

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định chi tiết về chế độ, chính sách cho các chiến sĩ công an khi đi nghĩa vụ như sau:

– Trong thời gian thực hiện khám sức khỏe theo lệnh gọi của Trưởng Công an cấp huyện, công dân tham dự tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân được hưởng các chế độ, chính sách quy định đối với công dân trong thời gian thực hiện khám, kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

– Trong thời gian phục vụ tại ngũ và khi xuất ngũ hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ được hưởng các chế độ, chính sách quy định đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 và các văn bản quy định chi tiết thi hành.

Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?
Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Theo quy định tại Điều 50 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ, xuất ngũ và thân nhân có đề cập:

– Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ trong thời gian phục vụ tại ngũ:

  • Được bảo đảm cung cấp kịp thời, đủ số lượng, đúng chất lượng về lương thực, thực phẩm, quân trang, thuốc phòng bệnh, chữa bệnh; được bảo đảm chỗ ở, phụ cấp hàng tháng, nhu yếu phẩm và nhu cầu về văn hoá, tinh thần phù hợp với tính chất nhiệm vụ của quân đội; được bảo đảm chế độ trong các ngày lễ, tết; được bảo đảm chăm sóc sức khỏe khi bị thương, bị ốm đau, bị tai nạn theo quy định của pháp luật;
  • Từ tháng thứ hai mươi lăm trở đi được hưởng thêm 250% phụ cấp quân hàm hiện hưởng hàng tháng;

Và theo quy định tại Thông tư 79/2019/TT-BQP quy định rằng: Đối với chiến sỹ được hưởng các phụ cấp về chế độ phụ cấp, bậc hàm cùng với chính sách chế độ khác như mức về phụ cấp bậc hàm tương ứng tại bảng 4 Phụ lục 1 Thông tư 79/2019/TT-BQP như sau:

  • Thượng sỹ: 0,7
  • Trung sỹ: 0,6
  • Hạ sỹ: 0,5
  • Binh nhất: 0,45
  • Binh nhì: 0,4

Công thức tính lương:

Mức phụ cấp quân hàm thực hiện từ ngày 01/7/2019=Mức lương cơ sở 1.490.000 đồng/thángxHệ số phụ cấp quân hàm hiện hưởng

Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?

Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không? Câu trả lời cho câu hỏi đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không như sau: Đi nghĩa vụ quân sự bạn không thể nào vào được biên chế nhà nước được. Chính vì thế nếu bạn muốn vào biên chế nhà nước ngành công an; bạn phải thực hiện một trong hai cách sau:

  • Thứ nhất: Thi vào các trường đạo tạo công an ở bậc đại học: Sau khi đào tạo tại các cơ sở này và ra trường bạn sẽ ở cấp bậc thiếu uý hoặc trung uý trong ngành công an; từ đó bạn sẽ được vào biên chế nhà nước ngành công an.
  • Thứ hai: Sau khi bạn hoàn thành xong chương trình nghĩa vụ công an nếu đủ điều kiện làm đơn xin chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp.

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 70/2019/NĐ-CP quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp như sau:

  • Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ có thời gian phục vụ tại ngũ từ 15 tháng đến dưới 24 tháng (tính đến thời điểm dự thi), kết quả phân loại hằng năm đạt hoàn thành nhiệm vụ trở lên, bảo đảm các tiêu chuẩn, điều kiện phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp trong Công an nhân dân thì được xét, dự tuyển vào các học viện, trường Công an nhân dân theo quy định về tuyển sinh Công an nhân dân, tốt nghiệp ra trường được phong cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp.
  • Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, hết thời hạn phục vụ tại ngũ có đủ tiêu chuẩn đáp ứng yêu cầu sử dụng của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xét chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp. Tiêu chuẩn và tỷ lệ chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với hạ sĩ quan nghĩa vụ hết hạn phục vụ tại ngũ thực hiện theo quy định của Bộ Công an. Việc xét tuyển phải đảm bảo công khai, dân chủ, minh bạch và công bằng với mọi đối tượng.

Như vậy thông qua câu trả lời trên bạn đã làm sáng tỏ ra câu hỏi đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ LSX

Trên đây là tư vấn của Luật Sư X về vấn đề Đi nghĩa vụ công an có được vào biên chế không?. Chúng tôi hy vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến quy định soạn thảo mẫu đơn xin tạm ngừng kinh doanh; thủ tục giải thể công ty cổ phần; cách tra số mã số thuế cá nhân; hợp pháp hóa lãnh sự Hà Nội; mẫu tạm ngừng kinh doanh gửi cơ quan thuế hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, thủ tục xin hợp pháp hóa lãnh sự của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Facebook: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsu

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn thực hiện nghĩa vụ công an?

Thời hạn thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND là 24 tháng. Bộ trưởng Bộ Công an quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ nhưng không quá 06 tháng trong các trường hợp sau:
– Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;
– Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu nạn, cứu hộ.
Thời gian thực hiện nghĩa vụ được tính từ ngày giao nhận công dân; trong trường hợp không giao nhận tập trung thì tính từ ngày đơn vị CAND tiếp nhận đến khi được cấp có thẩm quyền quyết định xuất ngũ. Thời gian đào ngũ, thời gian chấp hành hình phạt tù không được tính vào thời gian thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND.

Hồ sơ tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ công an?

Công dân tham dự tuyển chọn thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND nộp cho Công an cấp xã nơi công dân có hộ khẩu thường trú các giấy tờ sau:
– Tờ khai đăng ký thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú hoặc của cơ quan, tổ chức nơi công dân đang công tác, học tập.
– Giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Trình tự tuyển quân đi nghĩa vụ công an như thế nào?

Quá trình tuyển quân được thực hiện như sau:
– Bước 1:
Công bố về kế hoạch tuyển quân công khai trên các phương tiện thông tin truyền thông đại chúng, tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở làm việc của cơ quan Công an quận, huyện, thành phố thuộc tỉnh với các nội dung: tiêu chuẩn, điều kiện tuyển chọn, số lượng quân cần tuyển, thời gian tham gia nghĩa vụ và thông báo về địa điểm tiếp nhận hồ sơ.  
– Bước 2:
Cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiến hành tiếp nhận hồ sơ và thẩm tra, xét duyệt tính hợp lệ của hồ sơ dự tuyển, thẩm tra về lý lịch cá nhân của công dân;
– Bước 3: 
Tổ chức khám sức khỏe cho công dân, thông báo cho công dân bằng Lệnh gọi khám sức khỏe, được giao cho công dân trong thời hạn không quá mười lăm ngày trước thời điểm tổ chức khám ghi trên Lệnh khám;
– Bước 4: 
Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ra quyết định công bố danh sách công dân được tuyển chọn theo sự phân công của Hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp huyện dựa trên đơn đề trình của cấp dưới; 
– Bước 5: 
Sau khi có được danh sách công dân trúng tuyển, Trưởng Công an cấp huyện ra lệnh gọi đối với từng công dân.
Lưu ý: 
– Kể từ ngày ra thông báo gọi nhập ngũ trong vòng ít nhất là 30 ngày; công dân tiến hành đăng ký dự tuyển;
– Trưởng Công an cấp huyện có thẩm quyền tuyển chọn và ra lệnh gọi công dân thực hiện nghĩa vụ Công an nhân dân;
– Trong quá trình tuyển chọn; gọi công dân thực hiện nghĩa vụ; cần phải có sự phối hợp giữa các đơn vị, cơ quan thuộc Công an nhân dân do Bộ trưởng Bộ Công an quy định. 

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm